Suleiman the Magnificent

Yakin Ottoman-Italiya
Hoton Ottoman na kewayen Nice (Matrakçı Nasuh, karni na 16) ©Image Attribution forthcoming. Image belongs to the respective owner(s).
1542 Jul 12 - 1546 Jun 7

Yakin Ottoman-Italiya

Italy
Yaƙin Italiya na 1542-1546 rikici ne a ƙarshenYaƙin Italiya , wanda ya fafata tsakanin Francis I na Faransa da Suleiman I na Daular Usmaniyya da Sarkin Roma Mai Tsarki Charles V da Henry na VIII na Ingila .Yakin ya ga yakin da aka yi a Italiya, Faransa , da Ƙasashen Ƙasashe, da kuma yunkurin mamayeSpain da Ingila.Rikicin ya kasance ba cikakke ba kuma mai tsada ga manyan mahalarta taron.Yaƙin ya taso ne daga gazawar Truce na Nice, wanda ya kawo ƙarshen Yaƙin Italiya na 1536-1538, don warware rikicin da ya daɗe tsakanin Charles da Francis—musamman da'awarsu ta cin karo da Duchy na Milan.Da yake samun hujjar da ta dace, Francis ya sake shelanta yaƙi da maƙiyinsa na dindindin a shekara ta 1542. An fara gwabza yaƙi nan da nan a ko'ina cikin Ƙasashen Ƙasashe ;A shekara ta gaba an ga harin kawancen Franco-Ottoman a kan Nice, da kuma jerin gwano a arewacin Italiya wanda ya kai ga yakin Ceresole mai zubar da jini.Charles da Henry sun ci gaba da mamaye Faransa, amma tsayin daka na Boulogne-sur-Mer da Saint-Dozier ya hana wani mummunan hari ga Faransawa.Charles ya yi magana da Francis ta Yarjejeniyar Crépy a ƙarshen 1544, amma mutuwar ɗan ƙaramin Francis, Duke na Orléans - wanda ya ba da shawarar auren dangi na Sarkin sarakuna shine tushen yarjejeniyar - ya sa ta yi ƙasa da shekara bayan haka.Henry, ya bar shi kadai amma bai yarda ya dawo Boulogne zuwa Faransanci ba, ya ci gaba da yaki har zuwa 1546, lokacin da yarjejeniyar Ardres ta dawo da zaman lafiya tsakanin Faransa da Ingila.Mutuwar Francis da Henry a farkon 1547 sun bar ƙudurin Yaƙin Italiya ga waɗanda suka gaje su.
An sabunta ta ƙarsheTue Sep 26 2023

HistoryMaps Shop

Ziyarci Shago

Akwai hanyoyi da yawa don taimakawa tallafawa aikin HistoryMaps.
Ziyarci Shago
Ba da gudummawa
Taimako

What's New

New Features

Timelines
Articles

Fixed/Updated

Herodotus
Today

New HistoryMaps

History of Afghanistan
History of Georgia
History of Azerbaijan
History of Albania