History of Republic of India

Haɗin Kan Jihohin Yariman Indiya
Vallabhbhai Patel a matsayin Ministan Harkokin Cikin Gida da Jihohi yana da alhakin walda lardunan Indiyawan Birtaniyya da kuma manyan jahohin sarauta zuwa Indiyan gamayya. ©Government of India
1949 Jan 1

Haɗin Kan Jihohin Yariman Indiya

India
Kafin Indiya ta sami 'yancin kai a cikin 1947, an raba ta zuwa manyan yankuna biyu:Biritaniya Indiya , ƙarƙashin mulkin Biritaniya kai tsaye, da kuma jahohin sarakuna a ƙarƙashin ikon Burtaniya amma tare da cin gashin kai na cikin gida.Akwai jahohin sarakuna 562 tare da tsarin raba kudaden shiga tare da Burtaniya.Har ila yau, Faransanci da Fotigal sun mallaki wasu yankuna na mulkin mallaka.Majalisar dokokin Indiya ta yi niyya don haɗa waɗannan yankuna cikin ƙungiyar haɗin kan Indiya.Da farko turawan ingila sun musanya tsakanin mallakewa da mulkin kaikaice.Tawayen Indiya na 1857 ya sa Birtaniyya su mutunta ikon mallakar jihohi har zuwa wani lokaci, yayin da suke rike da fifiko.Ƙoƙarin haɗin gwiwar jihohin sarakuna da Indiyawan Burtaniya ya tsananta a cikin ƙarni na 20, amma yakin duniya na biyu ya dakatar da waɗannan ƙoƙarin.Tare da 'yancin kai na Indiya, Birtaniya ta ba da sanarwar cewa fifiko da yarjejeniyoyin da aka yi da jahohin sarauta za su ƙare, tare da barin su don yin shawarwari da Indiya ko Pakistan .A lokacin da ya kai ga samun 'yancin kai a Indiya a 1947, manyan shugabannin Indiya sun yi amfani da dabaru daban-daban don haɗa jihohin sarakuna cikin ƙungiyar Indiya.Jawaharlal Nehru, fitaccen shugaba, ya ɗauki matsaya mai ƙarfi.A cikin Yuli 1946, ya yi gargadin cewa babu wata ƙasa mai sarauta da za ta iya yin yaƙi da sojojin Indiya mai cin gashin kanta.[15] A cikin Janairu 1947, Nehru ya bayyana a sarari cewa ra'ayin ikon allahntaka na sarakuna ba za a yarda da shi ba a Indiya mai zaman kanta.[16] Ci gaba da haɓaka tsarinsa mai ƙarfi, a cikin Mayu 1947, Nehru ya bayyana cewa duk wata ƙasa mai sarauta da ta ƙi shiga Majalisar Mulkin Indiya za a ɗauke ta a matsayin ƙasar abokan gaba.[17]Sabanin haka, Vallabhbhai Patel da VP Menon, waɗanda ke da alhakin haɗakar da sarakunan sarakunan, sun ɗauki hanyar sasantawa ga masu mulkin waɗannan jahohin.Dabararsu ita ce tattaunawa da yin aiki da sarakunan maimakon fuskantar su kai tsaye.Wannan tsarin ya kasance mai nasara, domin sun kasance masu tasiri wajen shawo kan yawancin jihohin sarakunan su amince da Tarayyar Indiya.[18]Mahukuntan Jihohin Masarautar sun yi ta mayar da martani iri-iri.Wasu, saboda kishin kasa, sun yarda sun shiga Indiya, yayin da wasu ke tunanin 'yancin kai ko shiga Pakistan.Ba duk jihohin sarauta ba ne suka shiga Indiya cikin hanzari.Tun da farko Junagadh ya koma Pakistan amma ya fuskanci turjiya a cikin gida kuma daga karshe ya koma Indiya bayan amincewa.Jammu da Kashmir sun fuskanci mamayewa daga Pakistan;An yarda da Indiya don taimakon soja, wanda ya haifar da rikici.Hyderabad ya yi tsayayya da shiga amma an haɗa shi bayan shiga tsakani na soja (Operation Polo) da sasantawar siyasa na gaba.Bayan shiga, gwamnatin Indiya ta yi aiki don daidaita tsarin gudanarwa da tsarin mulki na jihohin sarakuna da na tsoffin yankunan Birtaniyya, wanda ya kai ga kafa tsarin tarayya na Indiya a halin yanzu.Tsarin ya ƙunshi tattaunawar diflomasiyya, tsarin shari'a (kamar Instruments of Accession), da kuma wani lokacin aikin soja, wanda ya ƙare a cikin haɗewar Jamhuriyar Indiya.A shekara ta 1956, banbance tsakanin jihohin sarakuna da yankunan Indiyawan Burtaniya ya ragu sosai.
An sabunta ta ƙarsheSat Jan 20 2024

HistoryMaps Shop

Ziyarci Shago

Akwai hanyoyi da yawa don taimakawa tallafawa aikin HistoryMaps.
Ziyarci Shago
Ba da gudummawa
Taimako

What's New

New Features

Timelines
Articles

Fixed/Updated

Herodotus
Today

New HistoryMaps

History of Afghanistan
History of Georgia
History of Azerbaijan
History of Albania