History of Greece

Girki na gargajiya
Girki na gargajiya. ©Anonymous
510 BCE Jan 1 - 323 BCE

Girki na gargajiya

Greece
Girka na gargajiya lokaci ne na kusan shekaru 200 (ƙarni na 5 da na 4 KZ) a tsohuwar Girka, wanda yawancin yankunan gabashin Aegean da arewacin al'adun Girka (irin su Ionia da Makidoniya) ke samun 'yancin cin gashin kai daga Daular Farisa ( Farisa) . Yaƙe-yaƙe );kololuwar bunkasuwar dimokuradiyya ta Athens;Yaƙin Peloponnesia na ɗaya da na biyu ;da Spartan da kuma Theban hegemonies;da kuma faɗaɗa ƙasar Makidoniya ƙarƙashin Philip II.Mafi yawan farkon ma'anar siyasa, tunanin fasaha (ginin gine-gine, sassaka), tunanin kimiyya, wasan kwaikwayo, adabi da falsafar wayewar Yammacin Turai sun samo asali ne daga wannan lokaci na tarihin Girkanci, wanda ke da tasiri mai karfi a kan daular Romawa.Zamanin gargajiya ya ƙare bayan haɗewar da Philip II ya yi na galibin ƙasashen Girka da abokan gaba na Daular Farisa , wanda aka ci a cikin shekaru 13 a lokacin yaƙe-yaƙe na Alexander the Great .A cikin mahallin fasaha, gine-gine, da al'adun tsohuwar Girka, zamanin gargajiya ya dace da mafi yawan ƙarni na 5th da 4th KZ (mafi yawan kwanakin da aka fi sani da shi shine faduwar azzalumin Athenia na ƙarshe a 510 KZ zuwa mutuwar Alexander Mai girma a cikin 323 KZ).Lokaci na gargajiya a wannan ma'ana yana bin zamanin Girkawan Duhu da zamanin Archaic kuma lokacin Hellenistic ya ci nasara.
An sabunta ta ƙarsheWed Jan 24 2024

HistoryMaps Shop

Ziyarci Shago

Akwai hanyoyi da yawa don taimakawa tallafawa aikin HistoryMaps.
Ziyarci Shago
Ba da gudummawa
Taimako

What's New

New Features

Timelines
Articles

Fixed/Updated

Herodotus
Today

New HistoryMaps

History of Afghanistan
History of Georgia
History of Azerbaijan
History of Albania