History of Israel

Late Bronze Age a Kan'ana
Thutmose III yana tuhumar Ƙofar Magiddo. ©Anonymous
1550 BCE Jan 1 - 1150 BCE

Late Bronze Age a Kan'ana

Levant
A farkon Zamanin Bronze na Marigayi, Kan'ana yana da alaƙa da haɗin kai da ke kewaye da birane kamar Megiddo da Kadesh.Yankin ya kasance ƙarƙashin rinjayar daulolinMasarawa da Hittiyawa.Masarautar Masar, ko da yake na ɗan lokaci, yana da ma'ana sosai don murkushe tawaye na cikin gida da rikice-rikice tsakanin birane, amma bai da ƙarfi don kafa cikakken iko.Arewacin Kan'ana da wasu sassan arewacin Siriya sun kasance ƙarƙashin mulkin Assuriya a wannan lokacin.Thutmose III (1479-1426 KZ) da Amenhotep II (1427-1400 KZ) sun kiyaye ikon Masar a Kan'ana, suna tabbatar da aminci ta wurin kasancewar soja.Duk da haka, sun fuskanci kalubale daga Habiru (ko 'Apiru), masu zaman kansu maimakon kabilanci, wanda ya ƙunshi abubuwa daban-daban da suka hada da Hurrians, Semites, Kassites, da Luwians.Wannan rukunin ya ba da gudummawa ga rashin zaman lafiya a siyasance a lokacin mulkin Amenhotep III.Ci gaban Hittiyawa zuwa Siriya a lokacin mulkin Amenhotep III da kuma ci gaba a ƙarƙashin magajinsa ya nuna gagarumin raguwa a ikon Masar, daidai da ƙaura na Semitic.Tasirin Masar a cikin Levant yana da ƙarfi a lokacin daular Goma sha Takwas amma ya fara karkacewa a daular sha tara da ta ashirin.Ramses II ya ci gaba da iko ta yakin Kadesh a shekara ta 1275 KZ a kan Hittiyawa, amma Hittiyawa daga bisani suka mamaye arewacin Levant.Ramses II ya mayar da hankali kan ayyukan cikin gida da kuma watsi da lamuran Asiya ya haifar da raguwa a hankali a cikin ikon Masar.Bayan Yaƙin Kadesh, dole ne ya yi yaƙi sosai a Kan’ana don ya ci gaba da yin tasiri a Masar, ya kafa sansanin kagara na dindindin a yankin Mowab da Ammon.Ficewar Masar daga kudancin Levant, wanda ya fara a ƙarshen karni na 13 KZ, kuma ya ɗauki kimanin karni guda, ya fi girma saboda rikice-rikicen siyasa na cikin gida a Masar maimakon mamayewa na mutanen Teku, saboda akwai iyakataccen shaida na tasirin da suke da shi a kusa. 1200 KZ.Duk da ra'ayoyin da ke ba da shawarar rugujewar ciniki a bayan-1200 KZ, shaida ta nuna ci gaba da hulɗar kasuwanci a kudancin Levant bayan ƙarshen Late Bronze Age.[18]
An sabunta ta ƙarsheFri Jan 05 2024

HistoryMaps Shop

Ziyarci Shago

Akwai hanyoyi da yawa don taimakawa tallafawa aikin HistoryMaps.
Ziyarci Shago
Ba da gudummawa
Taimako

What's New

New Features

Timelines
Articles

Fixed/Updated

Herodotus
Today

New HistoryMaps

History of Afghanistan
History of Georgia
History of Azerbaijan
History of Albania