World War II

Yaren mutanen Norway
Tankin Neubaufahrzeug na Jamus yana tafiya a kan titunan Lillehammer a cikin Afrilu 1940 ©Image Attribution forthcoming. Image belongs to the respective owner(s).
1940 Apr 8 - Jun 10

Yaren mutanen Norway

Norway
Kamfen na Yaren mutanen Norway (8 Afrilu – 10 ga Yuni 1940) ya bayyana ƙoƙarin Ƙungiyoyin Ƙwaƙwalwa na kare arewacin Norway tare da tsayin daka na sojojin Norway ga mamaye ƙasar da Nazi Jamus suka yi a yakin duniya na biyu.An tsara shi azaman Operation Wilfred da Shirin R 4, yayin da ake fargabar harin Jamus amma bai faru ba, HMS Renown ya tashi daga Scapa Flow zuwa Vestfjorden tare da masu hallaka goma sha biyu a ranar 4 ga Afrilu.Sojojin ruwa na Burtaniya da na Jamus sun hadu a yakin Narvik na farko a ranakun 9 da 10 ga Afrilu, kuma sojojin Burtaniya na farko sun sauka a Åndalsnes a ranar 13 ga wata.Babban dalilin da ya sa Jamus ta mamaye Norway shine ta kwace tashar jiragen ruwa na Narvik tare da ba da tabbacin ma'adinin ƙarfe da ake buƙata don samar da ƙarfe mai mahimmanci.An gwabza yakin har zuwa 10 ga Yuni 1940 kuma an ga yadda Sarki Haakon na VII da magajinsa mai jiran gado Olav suka tsere zuwa Burtaniya.Sojojin Biritaniya, Faransanci da Poland na dakaru 38,000, kwanaki da yawa a ciki, sun sauka a arewa.Ya samu matsakaicin nasara, amma ya yi saurin ja da baya bayan da Jamus ta mamaye Faransa a watan Mayu.Daga nan sai gwamnatin Norway ta nemi gudun hijira a Landan.Yaƙin neman zaɓe ya ƙare tare da mamaye ƙasar Norway gaba ɗaya da Jamus ta yi, amma sojojin Norway da ke gudun hijira sun tsere suka yi yaƙi daga ketare.
An sabunta ta ƙarsheFri Sep 30 2022

HistoryMaps Shop

Ziyarci Shago

Akwai hanyoyi da yawa don taimakawa tallafawa aikin HistoryMaps.
Ziyarci Shago
Ba da gudummawa
Taimako

What's New

New Features

Timelines
Articles

Fixed/Updated

Herodotus
Today

New HistoryMaps

History of Afghanistan
History of Georgia
History of Azerbaijan
History of Albania