History of Israel

Isra'ilawa na farko
Ƙauyen Hilltop na Isra'ila na farko. ©HistoryMaps
1150 BCE Jan 1 00:02 - 950 BCE

Isra'ilawa na farko

Levant
A lokacin Iron Age I, yawan jama'a a Kudancin Levant ya fara bayyana kansa a matsayin 'Ba'isra'ile', suna bambanta da makwabta ta hanyar ayyuka na musamman kamar haramcin auratayya, girmamawa ga tarihin iyali da asalinsu, da al'adun addini daban-daban.[24] Yawan ƙauyuka a cikin tsaunuka ya karu sosai daga Late Bronze Age zuwa ƙarshen Iron Age I, daga kusan 25 zuwa sama da 300, tare da yawan jama'a ya ninka daga 20,000 zuwa 40,000.[25] Ko da yake babu wasu siffofi na musamman don ayyana waɗannan ƙauyuka a matsayin na musamman na Isra'ila, an lura da wasu alamomi kamar tsarin ƙauyuka da rashin ƙasusuwan alade a wuraren tsaunuka.Koyaya, waɗannan halayen ba su ke nuni da ainihin Ba'isra'ile ba.[26]Nazarin archaeological, musamman tun 1967, ya ba da haske game da bullar wata al'ada ta daban a tsaunukan yammacin Falasdinu, wanda ya bambanta da al'ummomin Filistiyawa da Kan'aniyawa.Wannan al'ada, wanda aka gano tare da Isra'ilawa na farko, yana nuna rashin ragowar naman alade, tukwane mafi sauƙi, da ayyuka kamar kaciya, yana nuna canji daga al'adun Kan'ana-Filisti maimakon sakamakon Fitowa ko cin nasara.[27] Wannan sauyi da alama juyin juya hali ne na lumana a cikin salon rayuwa a kusa da 1200 KZ, wanda ke nuna kwatsam da kafa al'ummomin kan tudu da yawa a tsakiyar ƙasar Kan'ana.[28] Masana zamani sun fi kallon fitowar Isra'ila a matsayin ci gaban cikin gida a cikin tsaunukan Kan'ana.[29]A ilimin archaeological, farkon Zamanin Ƙarfe al'ummar Isra'ila ta ƙunshi ƙanana, cibiyoyi kamar ƙauye masu ƙarancin albarkatu da girman yawan jama'a.Ƙauyen, waɗanda galibi ana gina su a kan tuddai, suna da gidaje da aka tattara a kusa da tsakar gida, waɗanda aka gina daga tubalin laka tare da harsashi na dutse, wani lokacin kuma na itace na biyu.Isra’ilawa na farko manoma ne da makiyaya, suna aikin gona da kuma kula da gonaki.Yayin da tattalin arziki ya fi dogaro da kansa, akwai kuma musayar tattalin arzikin yanki.An tsara al'umma zuwa sarakunan yanki ko na siyasa, suna ba da tsaro da yuwuwar ƙarƙashin manyan garuruwa.An yi amfani da rubutu, har ma a cikin ƙananan shafuka, don adana rikodi.[30]

HistoryMaps Shop

Ziyarci Shago

Akwai hanyoyi da yawa don taimakawa tallafawa aikin HistoryMaps.
Ziyarci Shago
Ba da gudummawa
Taimako

What's New

New Features

Timelines
Articles

Fixed/Updated

Herodotus
Today

New HistoryMaps

History of Afghanistan
History of Georgia
History of Azerbaijan
History of Albania